BBC

News

Entertainment

Sports

Business

Africa

Live Radio

Country

Webbers

Lifestyle

SIL

Gwamnatin Ghana ta hana cin nama tsawon wata ɗaya a wani yanki

30944c30 05ec 11ee Aa08 4727df20b680 Nama | Hoton alama

Fri, 9 Jun 2023 Source: BBC

Hukumomi a yankin Upper East da ke arewacin Ghana sun haramta yanka dabbobi da sayarwa da cin nama tsawon wata ɗaya.

Sun ɗauki matakin ne saboda ɓullar wata mummunar cutar numfashi da ake kira Anthrax mai matuƙar hatsari.

Haramcin ya shafi dabbobi kamar shanu da tumakai da awaki da aladu da jakuna don gudun yaɗuwar cutar.

Mutum ɗaya ya mutu, an kuma gano mutum 13 da suka kamu da cutar.

Jami'an lafiya sun ce sun aika samfurin jini zuwa ɗakin gwaje-gwaje don ƙara gudanar da bincike yayin da kuma suke ci gaba da bin sawun mutanen da suka yi hulɗa da waɗanda ake zargin sun kamu da cutar antiras.

Ana zargin cewa waɗanda suka kamu da cutar sun ci naman shanu ne da ke ɗauke da cutar.

Rahotanni sun ce dabbobi 30 ne suka mutu sanadin antiras.

Ana fargabar cutar za ta iya bazuwa

Hukumomin Ghana sun aika ƙarin riga-kafin dabbobi kyauta zuwa yankin na Upper East a ƙoƙarin ganin an shawo kan cutar.

Ana fargabar cewa cutar ta antiras za ta iya bazuwa zuwa sauran sassan ƙasar ta Ghana.

Antiras dai, cuta ce da ƙwayoyin bakteriya suke yaɗawa kuma tana da saurin yaɗuwa matuƙa a tsakanin dabbobi waɗanda suke iya harba wa ɗan'adam.



Read full article

Source: BBC